Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng.

Bài gửi by seaman on 9/5/2012, 15:03

VNFS khởi đầu cách đây không lâu (thực ra là khá lâu từ bên GVN), ban đầu với con số thành viên ít ỏi , nhớ không lầm là 30 người là cao. Cũng vì niềm đam mê HK và FS nên mới có VNFS này. Trải qua vài năm phát triển, được sự nhiệt tình của mọi người già trẻ lớn bé mà VNFS đã có được những bước tiến đáng kể: offline thường tháng, áo, quy định, bla bla bla. Đam mê HK là một điểm chung nhất của hầu hết mọi người trong đây và sau đó mới tới đam mê FS. VNFS ngày càng được nhiều bạn trẻ đam mê HK biết đến. Mình rất vui vì điều đó.

Vì muốn 4rum càng ngày càng phát triển và có một hệ thống chặt chẽ giúp mọi người đi từ cấp độ chỉ có đam mê HK chả biết gì thành một người có kiến thức cơ bản về HK (thật lẫn FS).

Nhưng ngày nay mình thấy có một vấn đề thế này, nhiều bạn newbie mới vào (mình không rõ là có kiến thức gì về HK chưa) chưa từng qua lớp đào tạo căn bản (ko cần phải offline gì) mà chỉ muốn nhảy cóc lên tàu lớn payware và rồi sau đó lại mở những topic hỏi ì xèo.

Mình cũng nhắc lại: FS là một game cực kỳ kén người chơi, chỉ ai thực sự đam mê với HK hoặc ít nhất với thể loại mô phỏng thì mới kham nó được.

Tóm lại, mình muốn BQT họp và đưa ra 1 số luật cơ bản cho mọi người. và dưới đây là ý kiến của mình.

Newbie: mới đăng ký thì không được lập topic xin các tàu heavy (payware). Về Airport,tool cho FS(9/X), topic hỏi về kiến thức HK thì xin thoải mái (welcome). Phải thi lấy bằng để upgrade để có thể lái tàu lớn hơn - khi bạn có được CPL thì có quyền xin tàu payware heavy. Có ATPL thì được tham dự lớp huấn luyện VATSIM. (offline hay quay clip cũng được). Nếu làm sai quá 5 lần ban nick 15 ngày, tái phạm lần 2: ban 30 ngày, tái phạm lần 3: say goodbye.
note: nếu bạn nào mình đủ kỹ năng và kiến thức lái tàu lớn. bạn chỉ việc up 1 clip hoàn thành chuyến bay tàu lớn của bạn, bạn được cấp phép thẳng luôn. khuyến khích về cách này cheers

Member:
- Bay offline: mỗi tháng phải có ít nhất 2 clip/hình về chuyến bay của mình.
- Bay online: mỗi tháng phải tham dự ít nhất 2-3 event của VATSIM hoặc

Đối với member VIP: sẽ được miễn vì mấy anh đó đa số bận nhưng toàn lão thành cách mạng.

Đối với BQT: mod phải có 3 bài viết có giá trị trong 1 tháng bất kỳ box nào.

p/s: có 1 ý kiến nhỏ về sắp xếp rank cho member:

- Cadet: cầu vai trống không
- Student: cầu vai 1 gạch
- Flight Officer: cầu vai 2 gạch
- First Officer: cầu vai 3 gạch
- Captain: cầu vai 4 gạch
- Senior: cầu vai 4 gạch - 1 sao
- Instructor: cầu vai 4 gạch - 2 sao
- Legend : cầu vai 4 gạch - sao, nick màu đỏ

Được sửa bởi seaman ngày 9/5/2012, 15:14; sửa lần 1.
seaman
Captain
Captain

Gia nhập : 13/02/2010
Địa điểm : VVTS

Xem lý lịch thành viên

Re: Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng.

Bài gửi by Cubimit on 9/5/2012, 15:14

Đây là vấn đề biết rồi, khổ lắm, nói mãi Very Happy /
Thực sự thì ai thích bay gì thì bay, nhưng vấn đề là có bay được hay không thôi. On/offline thì cũng khó vì ko phải ai cũng có điều kiện đi. Tóm lại là cứ để các bạn tự tìm hiểu 1 thời gian, ai còn trụ lại thì các nick xanh đỏ tím vàng có nhiệm vụ kèm nâng cao.

Carrier Activity at Vietnam Airlines
Cubimit
Captain
Captain

Gia nhập : 25/01/2010

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by seaman on 9/5/2012, 15:16

nói mãi mà chả làm được gì ức lắm anh. Ra quy định cho rõ để dể xử, mích lòng trước đặng lòng sau vậy Very Happy
seaman
Captain
Captain

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by pilot-is-my-dream on 9/5/2012, 17:00

Vì máy em yếu nên em chỉ post được hình ảnh thôi chứ quay Frap thì frame chỉ còn 1->5 thôi, thế có được chấp nhận không anh(chụp cả report lun nhé)
pilot-is-my-dream
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 06/05/2012

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by VNFS on 9/5/2012, 20:03

Trước hết xin cám ơn bạn seaman!

Lượng member đăng ký mới và hoạt động ngày một đông, so với bên GameVN chứng tỏ các bạn cũng có quan tâm nhiều đến FS. Ở các forum khác cũng gặp tình trạng tương tự này. Và VNFS cũng k thể hạn chế mà luôn welcome các bạn mới đăng ký.

Không thể hạn chế thắc mắc của newbie được. Có chăng là chúng ta chưa có các bài tutorial đủ để các bạn newbie dễ hiểu và làm theo.

(*): ngay cả các tutorial mà các bạn đọc từ forum nước ngoài, vẫn còn 1 số chỗ khó hiểu kia mà.

Có thể ẩn 1 số mục addon payware tàu heavy đối với newbie hoặc dựa trên số giờ bay Vatsim hoặc VN Virtual để căn cứ làm ranks (cấp bậc) thôi.

VNFS sẽ bàn cụ thể với BQT để đưa ra hình thức thích hợp.
Xin trân trọng cảm ơn bạn seaman 1 lần nữa!!

Hiện tại Forum đang hoàn thiện, nên yêu cầu các Thành viên:
- Đọc kỹ Quy định về tiêu đề trong mỗi chuyên mục.
- Post bài viết đúng chuyên mục.
Xin trân trọng cảm ơn!
VNFS
First Officer
First Officer

Gia nhập : 22/01/2010
Địa điểm : Ha Noi

Xem lý lịch thành viên http://www.vnflightsim.com

Bài gửi by seaman on 9/5/2012, 20:12

chuẩn luôn anh.
seaman
Captain
Captain

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by nam_pro on 10/5/2012, 22:00

nếu mà luật mà có ít newbie tuân theo (hoặc ko đọc tới) thì có lẽ chúng ta phải đầu tư vào code (template) Razz
p/s: rank có lẽ là ko quan trọng cho lắm các anh ạ Razz rank chỉ là một chút đánh dấu nho nhỏ đối với những người mà có tâm huyết trong việc giúp đỡ mọi người (tích cực) còn nếu mà rank đẹp quá Laughing hay là hoành tráng quá Laughing chắc sẽ dẫn đến việc spam đó các anh Smile .
Ý kiến nho nhỏ Razz
nam_pro
Captain
Captain

Gia nhập : 15/03/2011
Địa điểm : Hà Nội - Việt Nam -

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by nam_pro on 10/5/2012, 22:08

À cho e mạn phép ý kiến về cái trang chủ (portal) Razz có lẽ chúng ta nên thay đổi giao diện cũ này (chỉ là portable thôi Very Happy) sao cho giống với homepage của VN VÁTEA kèm với nó là các đường dẫn đến http://vn.vatsea.net/ hay là http://vnavirtual.com Razz
nam_pro
Captain
Captain

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by minh chung on 10/5/2012, 22:50

Bác Seaman phát biểu rất chính xác cheers
Em cũng mới tham gia được gần 3 năm, có lẽ cũng không còn là newbie, tất nhiên so với nhiều bác trên fr thì em chỉ là đàn em, nhưng em cũng mạo muội phát biêu ý kiến với tinh thần thuốc đắng hay là tiêm đau mới chữa khỏi bệnh Very Happy :
Đúng là FS là một game đòi hỏi tính kiên trì và niềm đam mê (như bác Seaman nói là kén người chơi, em hoàn toàn ủng hộ). Em biết FS lần đầu tiên cũng là ở bên GameVn (mục Game mô phỏng), và đến giờ đây qua fr mới, qua 3 năm gắn bó, em thật sự đã coi FS như là 1 công việc của em (như là nghề thứ 2), chứ không còn là 1 game nữa. Em tin là chắc chắn 90% các bác trong fr này cũng như em (thậm chí còn coi hơn cả em nhiều Very Happy ). Tuy nhiên nếu xét thực chất thì FS cũng chỉ là GAME, và với tinh thần như bác admin đã nói, thì chúng ta không thể (và không nên) hạn chế số thành viên tham gia, cho dù kể cả chúng ta biết chắc là thành viên đó chỉ coi FS là game chơi cho vui không hơn không kém. Thế nên theo ý kiến em, những điều bác Seaman đưa ra cho dù đúng 100% nhưng về mặt tình mà nói thì hơi ... khắt khe, nhất là với các thành viên mới.

Quá trình tập luyện để lên level như ý kiến, tất nhiên rất hay và đúng tính khoa học cũng như tính sư phạm , tuy nhiên theo em, tuỳ theo người chơi mà họ có thể trải nghiệm khác nhau. Ví dụ như em ngày trước, em đã tuân theo đúng các bước mà bác Seaman đã nêu ở trên, chơi từ Cessna solo ở VVNB, rồi tập theo mấy bài trong Fly lesson, sau khoảng 1 tháng em mới bắt đầu bay Boeing Default, ... tính tới lúc em bắt đầu biết thế nào là máy bay payware Boeing 777PSS là khoảng 3 tháng. Thế nhưng mà như em biết 1 thành viên kì cựu trong fr của chúng ta nói với em rằng bác ấy hoàn toàn bay luôn payware, không hề bay default 1 lần nào hết, vậy mà đến giờ như em biết tay lái của bác đó vô cùng vững vàng Very Happy . Vì thế theo em nghĩ, nếu chúng ta có những quy định quá khắt khe, thì sẽ làm cho các thành viên mới e ngại khi mới đến với FS, đã bị dội 1 gáo nước lạnh rùi Crying or Very sad

Theo em, sở dĩ những newbie hay có những câu hỏi buồn cười là vì họ chưa biết nhiều, họ cũng không biết bắt đầu từ chỗ nào, và cũng không có nhiều thời gian để đọc hết fr của chúng ta 1 lượt rồi mới chơi, (nhưng nếu họ bay được vững rồi thì có lẽ lại có thừa thời gian để đọc, để đóng góp post bài). Newbie có khi chỉ có đúng 1 thứ đó là niềm yêu thích với máy bay, với hàng không (chứ chưa phải là đam mê). Vậy theo ý kiến của em thì mỗi khi có thành viên mới đăng ký, chắc chắn bác admin sẽ biết, vậy có thể bác admin làm thế nào để send tự động 1 mail đến cho thành viên đó ngay khi họ mới đăng ký (một số fr khác họ làm như thế, họ send 1 bức thư chúc mừng, hoặc thư phổ biến quy định ...), trong mail đó bác nói rõ những yêu cầu, những quy định, ... cũng như có thể hướng dẫn sơ lược các bước tìm hiểu FS cho họ, nếu như thế thì chắc chắn các newbie sẽ không đặt những câu hỏi buồn cười hoặc thắc mắc những điều mà họ có thể tự mình khám phá nữa.
Một vài ý kiến của em, nếu có gì không phải, mong các bác bỏ qua (coi như em chưa nói gì nhé Very Happy)
minh chung
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 16/02/2010
Địa điểm : VVGL

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by captain-b747 on 10/5/2012, 23:27

ý bác Seaman nói là những con nhỏ default đó bác Chung,học từ nhỏ đến lớn,chứ ko phải bay con heavy default đâu

[img][/img]
captain-b747
Senior Captain
Senior Captain

Gia nhập : 27/08/2010

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by seaman on 10/5/2012, 23:46

@minhchung: trước tiên là rất cám ơn bạn đã có những ý kiến đóng góp tích cực cho 4rum. Tiếp tục phát huy nhé.

Sau là mình có vài lời thế này. 4rum của mình rất nhiều thành phần, người ngoài ngành cũng nhiều, con nhà nòi như 1 số bác cũng ko ít. Do đó, có những người mới vào dù là newbie nhưng họ vẫn có thể nhảy đùng 1 phát lên tàu lớn vì họ đã có kiến thức sẵn. và mình luôn khuyến khích điều này, ai cũng muốn được cầm những con boeing, airbus lượn lờ mà. Đơn cử như em Sơn, là 1 con nhà nòi chính cống, khả năng bay tàu lớn chắc mình cũng khỏi cần nói tới. Nhưng em ấy vẫn bỏ công miệt mài rèn luyện lại từ con Cessna 152. Nếu là 1 người có đam mê và động lực thì khoảng thời gian 3-4 tháng để thành thạo là không nhiều. Nói thật với bác từ lúc em reg nick ở VNFS, 13/2/2010. Mình toàn chỉ dám bon chen offline từ cessna,cao lắm là mấy con Learjet default của FS2004. Bỏ ra 20 tuần lấy tài liệu BAK VFR và IFR , mượn của 1 anh pilot mình quen để đọc. BQT VNFS lúc nào cũng welcome mọi người đến với website, dù chỉ đơn thuần là thích xem hình , hay tìm hiểu hàng không là gì. Nhưng cái gì cũng phải có khuôn phép thì mới có thể phát triển nhanh và mạnh.

Còn chuyện newbie lập topic hỏi câu buồn cười, thì mình không phản đối. Nếu họ thực sự muốn tìm hiểu. Đằng này có 1 số bạn, vừa reg nick dc 1 ngày, đùng phát lập topic xin tàu A320 VNA, nếu muốn tìm cái gì, trước tiên dạo 1 vòng 4rum xem coi trong 4rum này nó có gì,box nào ở đâu, chứa cái gì trong đó. Nhiều bạn còn chưa biết add aircraft hay repaint aircraft thế nào surrender (vd thế)
seaman
Captain
Captain

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Dragon on 11/5/2012, 06:07

Vấn đề này nhiều lần nói đến nhưng mà e thấy có vẻ khó làm lắm ạ Sad
Dragon
First Officer
First Officer

Gia nhập : 28/02/2010
Địa điểm : VVNB

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Lambor on 11/5/2012, 18:10

Theo em thì ai muốn bay gì thì bay đó là quyền tự do của mỗi người. Offline thì chẳng ảnh hưởng tới ai còn online thì cứ theo quy định mà thực hiện. Mà kiến thức căn bản không có thì chẳng khác gì cây không rễ. Nếu ai đam mê thì họ sẽ tự động tìm tòi, còn không thì cũng chỉ là 1 game giải trí. Phương trâm chơi game này là thứ 1 google thứ 2 youtube thứ 3 forum. Buồn cái là nếu không hướng dẫn họ thì lại bảo ma cũ hiếp ma mới. Tình trạng này em đã bị
Lambor
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 05/02/2010

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by masterp on 22/5/2012, 19:26

cuối tuần BQT sẽ họp về vấn đề này. Trong thời gian tới BQT rất mong nhận được sự ủng hộ và góp sức của anh em VNFS trong quá trình cải tổ để qua đó có một hướng phát triển chuyên nghiệp hơn cho nhóm.

T/M BQT VNFS
Master P

masterp
Senior Captain
Senior Captain

Gia nhập : 25/01/2010
Địa điểm : Hanoi Capital

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Hoàng_Gầy on 23/5/2012, 00:51

Nhiều trường hợp mình giúp đỡ họ. Tính mình khá thoải mái nhưng....

Mình giúp đỡ cài đặt sân,máy bay payware đủ loại,các chương trình addons cho FS đầy đủ. Xong rồi họ hỏi mình chơi trò này thế nào...

Nếu ai có ý định như thế thì vào thẳng learning center của Fs2004 trước rồi PM mình nhé.

Ko ít anh em trong này coi FS đơn thuần chỉ là 1 trò chơi giải trí. Muốn làm nó đẹp hoành tráng rồi vào game ấn F4 bay lượn thỏa thích rôi Alt+F4+Enter. Những người như này mình cũng sẵn sàng giúp đỡ luôn. Còn nếu muốn tìm hiểu trò này thì hãy vào Learning Center của Fs2004 tập luyện trước.

Gear: Microsoft IE 3.0 | QcK Heavy | Steelseries Siberia V2 | Razer Blackwidow | Logitech Xtreme3D Pro
System:i5 3570k | G.Skill 2x4gb DDR3-1600 | Asus ENGTX560 Ti DCII | Dell U2312HM | Logitech Z-5500
Hoàng_Gầy
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 10/02/2010
Địa điểm : Hà Nội

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by anhphulx2012 on 25/7/2012, 17:48

Em cũng mạo mụi có ý kiến nho nho nhỏ nhỏ,em cũng không là gì hết nhưng chỉ trên tinh thần một newbie nêu lên y nghĩ của mình.Là mấy anh khi viết mấy bài tutorial hay bài gì đó có dùng tiếng Anh mấy anh đánh dấu ngoặc ghi nghĩa để newbie như mấy em dễ tiếp thu,vì các newbie như em tệ về từ vựng[cũng có tìm trên google,translate nhưng không đúng nghĩa lắm] ,với cũng có ý kiến ý cò như thế này là mấy anh có 1 topic viết về định nghĩa của ILS,VS,altitude,ias/mach,...để dễ tìm hiểu hơn. Mong mấy anh cho ý kiến,có gì không đúng cho em xin lỗi

anhphulx2012
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 09/07/2012
Địa điểm : Hội An,Chợ Mới,An Gi

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by nam_pro on 25/7/2012, 20:02

@anhphulx2012 đã viết:Em cũng mạo mụi có ý kiến nho nho nhỏ nhỏ,em cũng không là gì hết nhưng chỉ trên tinh thần một newbie nêu lên y nghĩ của mình.Là mấy anh khi viết mấy bài tutorial hay bài gì đó có dùng tiếng Anh mấy anh đánh dấu ngoặc ghi nghĩa để newbie như mấy em dễ tiếp thu,vì các newbie như em tệ về từ vựng[cũng có tìm trên google,translate nhưng không đúng nghĩa lắm] ,với cũng có ý kiến ý cò như thế này là mấy anh có 1 topic viết về định nghĩa của ILS,VS,altitude,ias/mach,...để dễ tìm hiểu hơn. Mong mấy anh cho ý kiến,có gì không đúng cho em xin lỗi

Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản http://www.vnflightsim.com/t864-topic
LÝ THUYẾT VOR http://www.vnflightsim.com/t2250-topic
Và một số bài solo nữa...
Có hết rồi mà Sad Sad Sad
nam_pro
Captain
Captain

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang

- Similar topics