Xin hướng dẫn em cài Auto pilot cho Boeing 737

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Xin hướng dẫn em cài Auto pilot cho Boeing 737

Bài gửi by hieupham777 on 12/5/2011, 11:23

Em mới chơi Sim nên không biết cài A/P cho 737 như thế nào. Đã bật F/D, Auto Throttle lên mà không thấy nó bay theo đưòng màu hồng ah. Xin các bác chỉ em với. Nhân tiện cho em hỏi lấy tần số ILS của các sân bay ở đâu vậy ah? Em thấy có hưóng dẫn vào World/Map gì đó mà em kiếm không thấy đâu. Mong các bác hướng dẫn cụ thể cho em với ah! Em xin cảm ơn!
hieupham777
Cadet
Cadet

Gia nhập : 07/05/2011

Xem lý lịch thành viên

Re: Xin hướng dẫn em cài Auto pilot cho Boeing 737

Bài gửi by tuan_hung1994 on 12/5/2011, 11:42

bác đang bay default ah`, khi bác lập flight plan xong bác mở GPS sẽ thấy đường màu hồng, tuỳ theo bác đi theo IFR hay là VFR,nếu IFR thì atc sẽ chỉ bác quay heading theo đúng đường màu hồng, còn nếu là VFR thì bác sẽ tự quay mà ko ai trợ giúp bác cả!!!

tuan_hung1994
Captain
Captain

Gia nhập : 30/06/2010
Địa điểm : ha noi

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by enzoson on 12/5/2011, 17:10

có nút AP đó bạn.bấm zo đó thì moi connect autopilot dc
enzoson
Captain
Captain

Gia nhập : 15/11/2010
Địa điểm : VVTS

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by concu123 on 12/5/2011, 21:20

cố gắng luyện tập thêm di bác Rolling Eyes
concu123
Captain
Captain

Gia nhập : 31/07/2010
Địa điểm : Vietnam

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by hieupham777 on 12/5/2011, 21:26

Tìm mãi mới ra cái nút A/P, mà nó không ghi là A/P mà lại là CMD gì gì đó. Thank các bạn đã chỉ giúp nhé
hieupham777
Cadet
Cadet

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Max on 12/5/2011, 23:37

bạn mới chơi có thể ấn phím Z để turn on/off Ap
Max
First Officer
First Officer

Gia nhập : 27/01/2010

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by hieupham777 on 14/5/2011, 16:38

Các bác cho em hỏi thêm là làm sao cho nó bay theo đường màu hồng khi mình setup đường bay có nhiều waypoint vậy ah? Nếu chỉ là 1 đường bay thẳng thì đặt heading. Còn đường ziczac thì heading thay đổi liên tục nên em khong biết làm sao. Hay phải setup trước bằng FMC vậy các bác?
hieupham777
Cadet
Cadet

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Carpenters on 14/5/2011, 20:29

Nếu bạn muốn auto landing thì vào map, bấm vào sân bay, xem tần số ILS của RWY muốn hạ cánh. Sau đó vào radio stack nhập tần số vào NAV1, chọn stanby, sau đó vào main panel. Chọn NAV rồi A/P, máy bay sẽ tự diẻct vào đúng hướng landing. Khi hả xuống khoảng 1500ft thì tắt A/P rồi land tay. Have fun Very Happy
Carpenters
Captain
Captain

Gia nhập : 22/05/2010
Địa điểm : Long An

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Simulator Pilot on 14/5/2011, 23:16

@hieupham777 đã viết:Các bác cho em hỏi thêm là làm sao cho nó bay theo đường màu hồng khi mình setup đường bay có nhiều waypoint vậy ah? Nếu chỉ là 1 đường bay thẳng thì đặt heading. Còn đường ziczac thì heading thay đổi liên tục nên em khong biết làm sao. Hay phải setup trước bằng FMC vậy các bác?

Khi auto pilot , một là chọn bay theo heading ( chỉnh núm heading +/- để thay đổi góc độ bay ), hai là chọn bay theo GPS ( đa số máy bay FS default ) hay FMC ( phần nhiều payware ). Nếu bác bay default aircraft mà muốn bay theo route đã setup trước thì khi bật auto pilot , bác phải chọn nút GPS để activate chức năng tự động bay theo waypoint đã set . Còn nếu bay bằng payware ( ví dụ như PMDG , wilco v..v..) thì phải setup route trong FMC , sau đó khi bay auto pilot , bác phải ativate chức năng bay bằng FMC thì máy bay mới bay tự động theo các waypoint được . Nên nhớ Boeing và Airbus cách setup trong FMC và cách active nó khác nhau hoàn toàn , bác phải làm quen từ từ . Chức năng bay bằng GPS trong FS default thi dễ hơn . Bác tập bay với các con này , sau đó bay bằng các con Payware khó hơn...

Bác xem hình minh hoạ cockpit con 737-400 default dưới đây :

Khi lập một flightplan xong , bác nhấn nút có hình cái anten parabol ( mũi tên đỏ ) để hiện hệ thống GPS .Nếu setup đúng , thì trong GPS sẽ có những đường bay màu đỏ từ lúc take off đến landing v.v... Trong ảnh , GPS hiển thị flightplan bay từ KICT đến KDFW

Khi muốn bay auto pilot , bác on các nút như F/D , A/T ARM , A/P CMD , sau đó muốn tự động bay theo waypoints bác bật nút NAV sang phải là GPS ( nút có mũi tên đỏ ). That's it !

Còn bay các con Payware với FMC thì rắc rối hơn . Bác nên tập sau ,khi nào bay rành với hệ thống default GPS đã . các chức năng auto pilot với GPS trong FS default aircrafts đều na ná nhau .Khi bay rành loại này thì bác dễ dàng bay với các con khác sau khi tìm tòi chút xíu ...

Bác có thể xem vài video tutorials cho cách bay autopilot GPS theo link dưới đây:

http://www.youtube.com/watch?v=Qu781KLpGjk

Chúc thành công !
Simulator Pilot
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 29/01/2010

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by hieupham777 on 15/5/2011, 15:26

Cảm ơn bài hướng dẫn chi tiết của bác Sim Pilot nhiều lắm!
hieupham777
Cadet
Cadet

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by sokol_1993 on 2/4/2012, 22:17

Nếu mà bạn bay IFR thì ATC nó sẽ tự chỉnh hướng bay để bạn bay theo đường màu hồng trên GPS. ATC cũng sẽ tự chỉnh góc để lúc approach bạn sẽ bắt đc ILS để autoland. Khi mà ATC chỉnh góc cho bạn thì bạn cứ điền góc vào Autopilot thôi.
Khi hạ cánh thì bạn điền cái RWY ILS frequency vào NAV 1 rồi bật APP trên autopilot lên là nó tự bắt thôi. Bạn hạ flap với càng như cần thiết.
sokol_1993
Cadet
Cadet

Gia nhập : 18/03/2012
Địa điểm : KPHL

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang

- Similar topics